List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên ngoài, hỗ trợ ổ đĩa tối đa và hỗ trợ RAID. h355-h345

Series 12 Family

Model and Form FactorsInterface SupportPCI SupportSAS ConnectionCache Memory SizeWrite Back CacheRAID LevelsMax Drive SupportRAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 12
PERC H965I ADAPTER22.5 Gbps SAS 12 Gbps SAS 6 Gbps SATA/SAS Gen3 (8 GT/s) NVMe Gen4 (16 GT/s) NVMePCIe Gen 416-ports/lanes 2×8 Internal8 GB DDR4 3200 MT/s cache (NV)Flash Backed Cache0,1,5,6,10,50,6016 SAS/SATA per controller With SAS Expander Up to the platform limit8 NVMe controller With PCIe Switch, up to the platform limit.Hardware RAID
PERC H965I FRONT22.5 Gbps SAS 12 Gbps SAS 6 Gbps SATA/SAS Gen3 (8 GT/s) NVMe Gen4 (16 GT/s) NVMePCIe Gen 416-ports/lanes 2×8 Internal8 GB DDR4 3200 MT/s cache (NV)Flash Backed Cache0,1,5,6,10,50,6016 SAS/SATA per controller With SAS Expander Up to the platform limit8 NVMe controller With PCIe Switch, up to the platform limit.Hardware RAID
PERC H965I MX22.5 Gbps SAS 12 Gbps SAS 6 Gbps SATA/SAS Gen3 (8 GT/s) NVMe Gen4 (16 GT/s) NVMePCIe Gen 416-ports/lanes 2×8 Internal8 GB DDR4 3200 MT/s cache (NV)Flash Backed Cache0,1,5,6,10,50,608/per controller SAS/SATA or NVMe (platform limit)Hardware RAID
PERC H965E ADAPTER22.5 Gbps SAS 12 Gbps SASPCIe Gen 416-ports 4×4 ExternaI8 GB DDR4 3200 MT/s cache (NV)Flash Backed Cache0,1,5,6,10,50,60240 SAS drivesHardware RAID
HBA465I ADAPTER22.5 Gbps SAS 12 Gbps SAS 6 Gbps SATA/SASPCIe Gen 416-ports 2×8 InternalNo CacheNo CacheN/A16 SAS/SATA per controller With SAS Expander Up to the platform limitN/A
HBA465I FRONT22.5 Gbps SAS 12 Gbps SAS 6 Gbps SATA/SASPCIe Gen 416-ports 2×8 InternalNo CacheNo CacheN/A16 SAS/SATA per controller With SAS Expander Up to the platform limitN/A
S160 Software RAID6 Gbps SATA/SAS/ NVMeN/AN/ANo CacheNo CacheWindows OS: Volume, RAID 0, RAID 1, RAID 5, and RAID 10Linux OS: RAID 1Up to 8 SATA or 30 NVMe (Platform limits apply, see User Guide for more info)Software RAID Windows and Linux (Platform limits apply, see User Guide for more info)

Series 11 Family

Model and Form FactorsInterface Support PCI Support SAS Connection Cache Memory Size Write Back CacheRAID LevelsMax Drive SupportRAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 11
H755 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATA Gen3 (8 GT/s) NVMe Gen4 (16 GT/s) NVMePCIe Gen 416-ports/lanes 2×8 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6016/controller 50 with SAS Expander *Platform limitHardware RAID
H750 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATA *SAS/SATA ONLYPCIe Gen 48 ports 1×8 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,608/controller 50 with SAS Expander *Platform limitHardware RAID
H755N Front (NVMe Only)Gen3 (8 GT/s) NVMe Gen4 (16 GT/s) NVMePCIe Gen 416 lanes 2×8 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,608/per controller Hardware RAID
 H755 Front (SAS/SATA Only)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 416 ports 2×8 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6016/controller 50 with SAS Expander *Platform limitHardware RAID
HBA355 Adapter (internal)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 416 ports 2×8 InternalN/AN/AN/A16/controller 50 with SAS Expander *Platform limitN/A
HBA355 Front (internal)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 416 ports 2×8 InternalN/AN/AN/A16/controller 50 with SAS Expander *Platform limitN/A
HBA350 Adapter (internal)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 48 ports 2×8 InternalN/AN/AN/A16/controller 50 with SAS Expander *Platform limitN/A
 HBA355e Adapter (external)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 416 ports 4×4 ExternalN/AN/AN/A240N/A
HBA350 MX (internal)12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe Gen 48 ports 1×8 InternalN/AN/AN/A8 *Platform limitN/A
H350 Adapter 12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe Gen 48 ports 1×8 InternalNo CacheNo Cache 0,1,10 – Note 1 Up To 32 RAID, or 32 Non-RAIDHardware RAID
H355 Adapter 12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe Gen 416 ports 2×8 InternalNo CacheNo Cache0,1,10 – Note 1Up To 32 RAID, or 32 Non-RAIDHardware RAID
H355 Front 12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe Gen 416 ports 2×8 InternalNo CacheNo Cache0,1,10 – Note 1Up To 32 RAID, or 32 Non-RAIDHardware RAID
Note: Note 1 – RAID levels 5, 6, 50, and 60 are not supported on PERC H355 adapter SAS, PERC H355 front SAS, PERC H350 adapter SAS, and PERC H350 Mini Monolithic SAS.

Series 10 Family

ModelsDrive Types PCI SupportSAS Connectors Cache MemoryWrite Back CacheRAID Levels Max Drive SupportRAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 10
H840 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe 3.12×4 External8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60255Hardware
H745P MX Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATA/SAS 3 Gb/s SATAPCIe 3Modular Enclosure8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60–Hardware
H740P Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe 3.12×4 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H740P Mini Mono12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCIe 3.12×4 Internal8 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
S150 Software RAID 6 Gb/s SATA/NVMePCIeN/ANo CacheNo Cache0,1,5,1030*Software RAID Windows and Linux
S140 Software RAID6 Gb/s SATA/NVMeN/AN/ANo CacheNo Cache0,1,5,1016**Software RAID Windows and Linux
 12 Gbps SAS Ext. HBA12 Gb/s SASPCIe 3.02×4 ExternalNo CacheNo CacheNo RAID Pass-Thru Only255No RAID Pass-Thru Only
H745 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe 32×8 Internal4 GB NV Flash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60240Hardware
H745 Front12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe 32×8 Internal4 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60240Hardware
H345 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe 32×8 InternalNo CacheNo Cache0,1,10 63Hardware
H345 Front          12 Gb/s SAS 6 Gb/s SAS/SATA 3 Gb/s SAS/SATAPCIe 32×8 InternalNo CacheNo Cache0,1,10 63Hardware
Note: * The S150 controller supports up to 8 SATA disks (HDD and SSD) depending on system backplane configuration, supports up to 30 NVMe PCIe SSDs.
Note: ** The S140 controller supports up to 16 disks (SATA + NVMe) depending on system backplane configuration except the PowerEdge R840 and PowerEdge R940xa supports up to 30 (SATA + NVMe).
list-of-powerEdge-raid

Series 9 Family

ModelsDrive Types PCI Support SAS Connectors Cache MemoryWrite Back CacheRAID Levels Max Drive SupportRAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 9
H830 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 External2 GB NV Flash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60255Hardware
H730P Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 Internal2 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H730P MX12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATA/SAS 3 Gb/s SATAPCIe 32×4 Internal2 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60–Hardware
H730P Mini Mono12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 Internal2 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H730P Mini Blade12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 Internal2 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H730 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H730 Mini Mono12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H730 Mini Blade12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.01×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H330 Adapter12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 InternalNo CacheNo Cache0,1,5,10,5016 RAID, 32 Non-RAIDHardware
H330 Mini Mono12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 InternalNo CacheNo Cache0,1,5,10,5016 RAID, 32 Non-RAIDHardware
H330 Mini Blade12 Gb/s SAS 6 Gb/s SATAPCI-e 3.02×4 InternalNo CacheNo Cache0,1,5,10,508Hardware
S130 Software RAID6 Gb/s SATAN/AN/ANo CacheNo Cache0,1,5,1010Software – Windows and Linux
 12 Gbps SAS Ext. HBA12 Gb/s SASPCI-e 3.02×4 ExternalNo CacheNo CacheNo RAID Pass-Thru Only255No RAID Pass-Thru Only

Series 8 Family

Models Drive Types PCI Support SAS Connectors Cache MemoryWrite Back Cache RAID Levels Max Drive Support RAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 8
H810 Adapter6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 External1 GB NV Flash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,60192Hardware
H710P Adapter6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H710P Mini Mono6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
 H710P Mini Blade6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal1 GB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,604Hardware
H710 Adapter6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal512 MB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H710 Mini Mono6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal512 MB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,6032Hardware
H710 Mini Blade6 Gb/s SASPCI-e 2.01×4 Internal512 MB NVFlash Backed Cache0,1,5,6, 10,50,604Hardware
H310 Adapter6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal––0,1,5,10,5016, Non-RAID 32Hardware
H310 Mini Mono6 Gb/s SASPCI-e 2.02×4 Internal––0,1,5,10,5016, Non-RAID 32Hardware
H310 Mini Blade6 Gb/s SASPCI-e 2.01×4 Internal––0,1,5,10,504Hardware
S1103 Gb/s SATAPCI-e 2.0–––0,1,5,104Software – Windows Only

Series 7 and 6 Family

Model Drive Types PCI Support SAS ConnectionsCache Memory Write Back CacheRAID Levels Max Drive Support  RAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 7 and 6
H800 Adapter6 Gb/s SASPCI-E 2.02×4 External 512 MB, 512 MB NV, 1 GB NVYes (TBBU)0,1,5,6,10,50,60192Hardware RAID
H700 Integrated Adapter6 Gb/s SASPCI-E2.02×4 Internal512 MB, 512 MB NV, 1 GB NVYes (BBU)0,1,5,6,10,50,6016Hardware RAID
H700 Modular6 Gb/s SASPCI-E 2.01×4 Internal512 MBYes (BBU)0,1,5,6,104Hardware RAID
H200 Integrated Adapter6 Gb/s SASPCI-E 2.02×4 Internal––0,1,10 Supports non-RAID16Hardware RAID
H200 Modular6 Gb/s SASPCI-E 2.01×4 Internal––0,1,10 Supports non-RAID4Hardware RAID
6 Gbps SAS HBA6 Gb/s SASPCI-E 2.02×4 External––––HBA Hardware
PERC 6/E Adapter3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 External512 MB, 256 MBYes (TBBU)0,1,5,6,10,50,60144Hardware RAID
PERC 6/I Adapter3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 Internal256 MBYes (BBU)0,1,5,6,10,50,6016Hardware RAID
PERC 6/I Modular3 Gb/s SASPCI-E 1.01×4 Internal256 MBYes (BBU)0,1,5,6,104Hardware RAID
CERC 6/I Modular3 Gb/s SASPCI-E 1.01×4 Internal128 MB–0,1,5,6,104Hardware RAID
 SAS 6/iR Integrated Adapter3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 Internal––0,18Hardware RAID
SAS 6/iR Modular3 Gb/s SASPCI-E 1.01×4 Internal––0,14Hardware RAID
S300 Windows only3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 Internal––0,1,10,58Software RAID on HBA
S100 Windows only3 Gb/s SATA–4 cabled SATA––0,1,10,54 Software RAID on SATA Chipset

Series 5 Family

Model Drive Types PCI Support SAS Connections Cache Memory Write Back Cache RAID Levels Max Drive Support  RAID Support
PowerEdge Server-Storage Controllers (PERC and SAS HBA) Series 5
PERC 5/E Adapter3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 External256 MBYes (TBBU)0,1,5,10,50–Hardware RAID
PERC 5/i Adapter3 Gb/s SASPCI-E 1.02×4 Internal256 MBYes (BBU)0,1,5,10,50–Hardware RAID
 PERC5/i Integrated3 Gb/s SASIntegrated2×4 Internal256 MBYes (BBU)0,1,5,10,50–Hardware RAID
Để biết tài liệu chi tiết, hãy truy cập Dell Storage Adapters, and Controllers, chọn bộ điều hợp của bạn, sau đó nhấp vào tab Tài liệu.

Thông tin bổ sung

Xem các bài viết liên quan sau để biết thêm thông tin:

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Máy chủ cho doanh nghiệp giá bao nhiêu? Nên mua hay thuê máy chủ?

Trong thời đại số hóa, máy chủ đóng vai trò quan trọng trong việc vận hành hệ thống dữ liệu, website và ứng dụng của doanh nghiệp. Một trong những câu hỏi phổ biến là “Máy chủ cho doanh nghiệp giá bao nhiêu?” và “Doanh nghiệp nên mua hay thuê máy chủ?”. Hãy cùng tìm hiểu chi tiết trong bài viết này.

may-chu-gia-bao-nhieu

Máy chủ có giá bao nhiêu?

Giá máy chủ phụ thuộc vào nhiều yếu tố như cấu hình, thương hiệu, loại máy chủ và nhu cầu sử dụng. Máy chủ vật lý có giá dao động từ 15 triệu đến 200 triệu đồng tùy vào cấu hình.

Cấu hìnhGiá tham khảo
Server Dell R740 (Intel Xeon Silver, 32GB RAM, 2TB HDD)~80 triệu
HP ProLiant DL380 Gen10 (Dual Xeon Gold, 64GB RAM, 1TB SSD)~150 triệu
Lenovo ThinkSystem SR650 (Intel Xeon Bronze, 16GB RAM, 1TB HDD)~50 triệu

Giá thuê máy chủ bao nhiêu?

Thuê máy chủ giúp doanh nghiệp tiết kiệm chi phí ban đầu và có hỗ trợ kỹ thuật.

Loại máy chủCấu hình cơ bảnGiá thuê hàng tháng
VPS giá rẻ2 vCPU, 4GB RAM, 50GB SSD200.000đ
Cloud Server tiêu chuẩn4 vCPU, 8GB RAM, 100GB SSD500.000đ
Dedicated Server8 vCPU, 32GB RAM, 500GB SSD3 triệu – 10 triệu

Nên mua hay thuê máy chủ?

Việc chọn mua hay thuê máy chủ phụ thuộc vào quy mô và nhu cầu sử dụng của doanh nghiệp.

Khi nào nên mua máy chủ?

  • Doanh nghiệp có nguồn ngân sách lớn.
  • Cần hiệu suất cao, bảo mật dữ liệu tuyệt đối.
  • Có đội ngũ IT chuyên nghiệp để quản lý hệ thống.

Khi nào nên thuê máy chủ?

  • Doanh nghiệp nhỏ và vừa, muốn tiết kiệm chi phí ban đầu.
  • Cần linh hoạt trong nâng cấp cấu hình.
  • Không có đội ngũ IT chuyên trách, cần hỗ trợ kỹ thuật 24/7.

Kết luận

Máy chủ giá rẻ có thể dao động từ vài triệu đến hàng trăm triệu đồng, tùy thuộc vào nhu cầu và quy mô. Nếu bạn có ngân sách lớn và cần sự ổn định lâu dài, mua máy chủ là lựa chọn tối ưu. Ngược lại, nếu muốn linh hoạt và tiết kiệm, thuê máy chủ là giải pháp phù hợp.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

edsff-la-gi

Giới thiệu

Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không nhanh hơn nhiều. Khi các giao thức PCIe mới phát triển, việc áp dụng lưu trữ NVMe tiếp tục tăng.

Ổ SSD NVMe chủ yếu có 2 dạng: ổ M.2 và ổ 2,5 inch:

  • SSD M.2 NVMe được phát triển cho máy tính xách tay mỏng và nhẹ, có hình dạng tương tự như một thanh kẹo cao su. Các SSD này sử dụng 4 làn PCIe và đã được áp dụng tốt trong các thiết lập trung tâm dữ liệu doanh nghiệp và máy tính để bàn. Tuy nhiên, các trung tâm dữ liệu yêu cầu tính linh hoạt của các ổ đĩa có thể hoán đổi nóng có thể được bảo dưỡng mà không cần tắt nguồn. Do đó, SSD M.2 trong các trung tâm dữ liệu không có sức hấp dẫn chính thống đối với lưu trữ dữ liệu lớn và thường chỉ được sử dụng cho hệ điều hành khởi động. Có các thẻ nhà cung cấp có thể hỗ trợ tính chất hoán đổi nóng nhưng hệ số dạng M.2 chưa bao giờ được xây dựng cho mục đích này.
  • Ổ đĩa 2,5” là chiều rộng tiêu chuẩn của ổ SSD SATA thông thường và ổ HDD dạng nhỏ. Để tuân thủ kích thước chung này, ổ SSD U.2 NVMe được sử dụng trong trung tâm dữ liệu để lưu trữ dữ liệu nhanh. U.2 NVMe sử dụng một cổng giống hệt SATA nhưng sử dụng một số chân cắm bổ sung trên giao diện để kết nối trực tiếp với các làn PCIe. Ổ đĩa U.2 có thể hoán đổi nóng, khiến nó trở thành lựa chọn cho bộ lưu trữ NVMe doanh nghiệp nhưng giao diện tương tự SATA hạn chế công suất và hiệu suất tối đa.

SSD dạng hệ số dạng doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu (EDSFF) đã nổi lên như một bước tiến quan trọng để đáp ứng nhu cầu, được thiết kế để tối ưu hóa hiệu suất, hiệu quả năng lượng, làm mát và quan trọng hơn là mật độ. SSD EDSFF nhằm mục đích bổ sung cho ổ đĩa 2,5 inch và M.2 truyền thống bằng cách cung cấp các giải pháp được xây dựng có mục đích cho các môi trường doanh nghiệp muốn có hiệu quả và khả năng mở rộng của bộ lưu trữ NVMe đồng thời kết hợp công nghệ hoán đổi nóng phù hợp. Mức tiêu thụ điện năng cao hơn, hệ số dạng lớn hơn và bản chất được xây dựng có mục đích cho phép EDSFF chứa nhiều chip lưu trữ hơn và có hiệu suất cao hơn với mức tiêu thụ điện năng tăng lên.

Xem thêm: Các hãng sản xuất máy chủ tại đây

EDSFF là gì?

EDSFF, viết tắt của Enterprise and Data Center SSD Form Factor được tạo ra bởi tổ chức SNIA SFF Technology Affiliate để giải quyết những hạn chế của các yếu tố hình thức SSD truyền thống. Nó được thiết kế với các nhu cầu cụ thể của các trung tâm dữ liệu, tối ưu hóa luồng không khí, mật độ, khả năng bảo dưỡng và hiệu suất. Bằng cách sử dụng không gian và năng lượng hiệu quả hơn, SSD EDSFF cho phép triển khai mật độ cao và tạo điều kiện mở rộng liền mạch cho các trung tâm dữ liệu.

Hiện nay có mấy dạng?

EDSFF có nhiều dạng khác nhau, mỗi dạng được thiết kế riêng để đáp ứng các yêu cầu khác nhau của trung tâm dữ liệu.

Dạng E1.S

E1.S là ổ SSD EDSFF nhỏ nhất, được thiết kế để thay thế hệ số dạng M.2 trong trung tâm dữ liệu nhưng có thể hoán đổi nóng. Các ổ E1.S này được gắn phía trước và có chiều rộng của khung máy 1U. Nó được tối ưu hóa cho các ứng dụng mật độ cao, công suất thấp , nơi lưu trữ được đóng gói chặt chẽ. Có nhiều độ dày khác nhau cho bộ tản nhiệt (hoặc không có), do đó tiêu thụ nhiều điện năng hơn và có hiệu suất nhanh hơn.

  • Trường hợp sử dụng: Lý tưởng cho các môi trường ưu tiên mật độ vượt quá dung lượng, chẳng hạn như lưu trữ đám mây mở rộng. E1.S thường được sử dụng nhất trong máy chủ lưu trữ 1U.
  • Tác động đến Trung tâm dữ liệu: Với thiết kế mỏng, E1.S cho phép nhiều ổ đĩa hơn trên mỗi máy chủ. Mật độ này có lợi trong các ứng dụng mà việc mở rộng hiệu quả về mặt chi phí là điều cần thiết.

Dạng E1.L

E1.L cung cấp giải pháp thay thế dài hơn, dung lượng cao hơn cho E1.S. Nó có thể chứa nhiều bộ nhớ flash NAND hơn, phù hợp hơn với các trường hợp sử dụng dung lượng cao. Đối với máy chủ lưu trữ chuyên dụng 1U, việc có E1.L có thể tăng đáng kể mật độ lưu trữ NVMe tốc độ cao.

  • Trường hợp sử dụng: Kiểu dáng này phù hợp với khối lượng công việc cần dung lượng lưu trữ nhanh mật độ cao, chẳng hạn như cơ sở dữ liệu lớn hoặc tập dữ liệu AI/ML.
  • Tác động đến các trung tâm dữ liệu: E1.L cung cấp mật độ lưu trữ cao trong một diện tích nhỏ gọn, mang lại lợi thế cho các trung tâm dữ liệu có hạn chế về không gian nhưng cần dung lượng cao.

e1s-e1l

Form Factor

Thickness

Width

Length

TDP

E1.S 9.5mm

9.5mm

33.75mm

118.75mm

20

E1.S 15mm

15mm

33.75mm

118.75mm

25

E1.S 25mm

25mm

33.75mm

118.75mm

25

E1.L 9.5mm

9.5mm

38.4mm

318.75mm

25

E1.L 18mm

18mm

38.4mm

318.75mm

40

Dạng E3.S

E3.S là một giải pháp thay thế mạnh mẽ cho ổ đĩa 2,5 inch truyền thống, được thiết kế để xử lý các tác vụ hiệu suất cao trong khi vẫn cung cấp luồng không khí và làm mát tốt hơn. Nó có dạng tương tự như ổ đĩa SATA hoặc U.2 2,5 inch nhưng sử dụng giao diện EDSFF và hỗ trợ mức tiêu thụ điện năng và hiệu suất cao hơn. Dạng 2,5 inch phù hợp với chiều cao của khung máy chủ 2U.

  • Trường hợp sử dụng: Điện toán hiệu suất cao (HPC), AI và các khối lượng công việc sử dụng nhiều dữ liệu khác được hưởng lợi từ bộ lưu trữ thông lượng cao, bền vững.
  • Tác động đến Trung tâm dữ liệu: SSD E3.S cung cấp hiệu suất điện năng và nhiệt tốt hơn, cho phép trung tâm dữ liệu chạy các ứng dụng hiệu suất cao mà không ảnh hưởng đến mật độ hoặc yêu cầu làm mát.

Dạng E3.L

E3.L kết hợp hiệu suất và lợi ích về nhiệt của E3.S với dung lượng lớn hơn. E3.L dài hơn một chút so với E3.S, cho phép chứa nhiều chip lưu trữ flash hơn, lý tưởng cho các giải pháp lưu trữ dung lượng cao. Chúng cũng cho phép tăng mức tiêu thụ điện năng để có hiệu suất tốt hơn.

  • Trường hợp sử dụng: Hoàn hảo cho các mảng lưu trữ lớn hơn, dung lượng cao hơn khi cần cả hiệu suất và dung lượng.
  • Tác động đến Trung tâm dữ liệu: E3.L có lợi ích cao trong các trung tâm dữ liệu nơi dung lượng và hiệu suất là tối quan trọng. Với hệ số hình thức lớn hơn, các trung tâm dữ liệu có thể hợp nhất lưu trữ và đạt được dung lượng cao mà không cần thêm không gian vật lý.

e3s-e3l

Form Factor

Thickness

Width

Length

TDP

E3.S

7.5mm

76mm

112.75mm

25W

E3.S 2T

16.8mm

76mm

112.75mm

40W

E3.L

7.5mm

76mm

142.2mm

40W

E3.L 2T

16.8mm

76mm

142.2mm

70W

Lợi ích của EDSFF trong Trung tâm dữ liệu

EDSFF mang lại một số lợi thế đáng chú ý cho các trung tâm dữ liệu, góp phần vào sự phổ biến ngày càng tăng của chúng:

  • Mật độ tăng: Thiết kế nhỏ gọn của EDSFF, đặc biệt là E1.S và E1.L, cho phép mật độ lưu trữ cao hơn, cho phép các trung tâm dữ liệu chứa nhiều dung lượng lưu trữ hơn trên cùng một diện tích hoặc nhỏ hơn.
  • Quản lý nhiệt nâng cao: Các yếu tố hình thức được thiết kế để tối ưu luồng không khí và hiệu quả nhiệt, giải quyết một trong những vấn đề cấp bách nhất trong hoạt động của trung tâm dữ liệu. Nó cũng hỗ trợ sử dụng năng lượng hiệu quả hơn so với các yếu tố hình thức cũ.
  • Khả năng bảo trì tốt hơn: SSD EDSFF có thể hoán đổi nóng, nghĩa là ổ đĩa có thể được thay thế mà không cần tắt hệ thống, giúp giảm thiểu thời gian chết liên quan đến bảo trì.

Với thiết kế dạng mô-đun và hệ số dạng, mức tiêu thụ điện năng cao hơn và thiết kế dành riêng cho trung tâm dữ liệu, SSD EDSFF có thể dễ dàng thích ứng hơn với những tiến bộ trong tương lai của trung tâm dữ liệu và nhu cầu mở rộng. Khi các thế hệ PCIe tiến triển và tăng công suất hoặc hiệu quả, EDSFF dễ dàng thích ứng. EDSFF đã sẵn sàng cho PCIe Gen 6 và chúng tôi hình dung việc tiếp tục áp dụng các loại thiết bị lưu trữ này cho HPC và khối lượng công việc dữ liệu chuyên sâu.

EDSFF và tương lai của lưu trữ Trung tâm Dữ liệu

SSD EDSFF đại diện cho một bước tiến đáng kể trong việc giải quyết những thách thức độc đáo của lưu trữ trung tâm dữ liệu. Với kích thước được tối ưu hóa, khả năng làm mát tốt hơn và mật độ tăng lên, ổ đĩa EDSFF cho phép các trung tâm dữ liệu mở rộng hiệu quả, xử lý khối lượng công việc cao hơn và chuẩn bị cho các nhu cầu trong tương lai. Trí tuệ nhân tạo, HPC chuyên sâu về dữ liệu như mô hình thời tiết và động lực học phân tử, và LLM đòi hỏi khối lượng lớn tính toán và dữ liệu nhanh để đi kèm.

Khi nhiều trung tâm dữ liệu áp dụng tiêu chuẩn EDSFF, chúng ta có thể sẽ thấy sự phát triển liên tục và các tiêu chuẩn mới được điều chỉnh theo các yêu cầu mới nổi của trung tâm dữ liệu. Hiện tại, E1.S, E1.L, E3.S và E3.L đang thiết lập bối cảnh cho một thế hệ cơ sở hạ tầng lưu trữ mới sẽ định hình tương lai của lưu trữ doanh nghiệp trong nhiều năm tới.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Giới thiệu về RAM DDR5, so với DDR4, DDR5 có những ưu điểm gì?

Bài viết này mô tả công nghệ bộ nhớ DDR5 và các tính năng của nó, so sánh DDR5 với bộ nhớ DDR4 thế hệ trước và giải thích lợi ích của DDR5 đối với khách hàng.

DDR5 là gì?

DDR5 là RAM mới nhất hiện có cho máy chủ Lenovo ThinkSystem, Dell PowerEdge, HPE ProLiant… DDR có nghĩa là “tốc độ dữ liệu gấp đôi”, và “5” có nghĩa là đây là thế hệ thứ năm của loại RAM này. Các thế hệ mới được phát hành khoảng năm năm một lần, với RAM DDR ban đầu được phát hành vào năm 1998.

Tốc độ dữ liệu kép cho biết loại bộ nhớ này thực hiện hai lần truyền dữ liệu trên mỗi chu kỳ xung nhịp. Ví dụ, bộ nhớ DDR4-3200 thực hiện 3200 MT/giây hoặc MegaTransfers mỗi giây, với tốc độ xung nhịp là 1600 MHz. Vì một lần truyền dữ liệu rộng 64 bit hoặc 8 byte, nên bộ nhớ này cũng có thể được mô tả là PC-25600, cho biết tốc độ truyền dữ liệu tối đa là 25.600 MB/giây hoặc 25,6 GB/giây.

So sánh DDR5 với DDR4

Bộ nhớ DDR5 khác với DDR4 ở nhiều điểm, bao gồm: 

  • Hiệu suất cao hơn

Cải tiến quan trọng nhất trong DDR5 là hiệu suất. Trong khi DDR4 có giới hạn trên là 3200 MT/giây, DDR5 bắt đầu ở mức 4800 MT/giây và cuối cùng sẽ mở rộng lên 6400 MT/giây và có thể cao hơn nữa.

Ngoài ra, trong khi DDR4 có một kênh dữ liệu rộng 64 bit duy nhất cho mỗi DIMM, DDR5 có hai kênh dữ liệu 32 bit có thể hoạt động độc lập. Độ dài burst – số lần truyền dữ liệu được thực hiện trong một thao tác duy nhất – đã được tăng gấp đôi trong DDR5. Hai thay đổi này có nghĩa là một DIMM DDR5 có thể đáp ứng gấp đôi số yêu cầu CPU so với một DIMM DDR4 trong một khoảng thời gian nhất định, giúp giảm độ trễ và giúp DDR5 hiệu quả hơn. Những thay đổi khác, ngoài phạm vi giới thiệu này, cũng đã làm tăng tốc độ hoạt động của DDR5.

  • Công suất thấp hơn

Bộ nhớ DDR5 sử dụng 1,1 V so với 1,2 V mà DDR4 sử dụng. Việc giảm khoảng 20% ​​điện năng này sẽ giúp giảm mức tiêu thụ điện năng trong máy chủ và sẽ tạo ra ít nhiệt hơn cần loại bỏ khỏi hệ thống.

Ngoài ra, việc điều chỉnh điện áp hiện được thực hiện trên DIMM thay vì trên bo mạch chủ, giúp hiệu quả hơn, có khả năng mở rộng hơn và ít nhiễu điện hơn. RDIMM (DIMM đã đăng ký) sẽ sử dụng đầu vào 12 V cho bộ điều chỉnh điện áp, trong khi UDIMM (DIMM chưa đăng ký) sẽ sử dụng 5 V. RDIMM và UDIMM không thể được trộn lẫn trong một hệ thống.

  • Công suất cao hơn

DDR5 có thể sử dụng mật độ lên đến 64 Gb DRAM trong một gói đơn (SDP), trong khi DDR4 đạt tối đa 16 Gb DRAM trong một SDP. Dung lượng thiết bị cao hơn chuyển thành DIMM có dung lượng cao hơn. DIMM DDR4 có thể có dung lượng lên đến 64 GB (sử dụng SDP) và DIMM dựa trên SDP DDR5 tăng gấp bốn lần lên 256 GB.

Lưu ý rằng 3DS (3D stacked) DIMM, với chip nhớ 3D stacked, cho phép dung lượng 256 GB hoặc thậm chí 512 GB cho bộ nhớ DDR4. Công nghệ tương tự sẽ cho phép tối đa 2 TB DDR5 DIMM. 3DS và DIMM thông thường không thể được trộn lẫn trong một hệ thống.

  • Tính toàn vẹn dữ liệu mạnh mẽ hơn

DDR5 giới thiệu một chức năng tự động sửa lỗi bit đơn (SEC) trên đế chip, sửa lỗi có thể xảy ra trước khi đưa dữ liệu ra bộ điều khiển. Chức năng sửa lỗi tiếp tục ở cấp độ hệ thống, trong đó mỗi kênh DDR5 bao gồm 32 bit dữ liệu và 8 bit ECC (kiểm tra và sửa lỗi), so với 64 bit dữ liệu và 8 bit ECC của DDR4 kênh đơn.

DDR5 cũng hỗ trợ chức năng kiểm tra lỗi và xóa (ECS) cho phép phát hiện sớm các lỗi DRAM có thể xảy ra để tránh hoặc giảm thời gian chết. ECS đọc dữ liệu và sửa chữa nếu cần, sau đó ghi lại dữ liệu đã sửa chữa. Số lượng và vị trí sửa chữa được ghi lại.

Một tính năng gọi là sửa chữa sau khi đóng gói cho phép hoán đổi một vùng dữ liệu dự phòng để thay thế cho vùng dữ liệu bị lỗi.

DIMM DDR5 triển khai ECC có hai loại: 10×4 và 9×4. 10×4 nghĩa là toàn bộ 40 bit, 32 dữ liệu cộng với 8 ECC được triển khai trong mỗi kênh. Trong DIMM 9×4, mỗi kênh bao gồm 36 bit, 32 bit dữ liệu cộng với 4 bit ECC. Vì ít bit ECC hơn làm giảm khả năng phát hiện và sửa lỗi của các DIMM này, nên máy chủ có thể sẽ chỉ sử dụng DIMM 10×4. DIMM không phải ECC chỉ có 32 bit dữ liệu trên mỗi kênh và sẽ chỉ được sử dụng trong các thiết bị của người dùng cuối.

  • Độ chi tiết

Kích thước DDR4 DIMM theo thứ tự 1, 2, 4 … – có các kích thước 16, 32, 64 và 128 GB, nhưng không có kích thước nào ở giữa. DDR5 DIMM cũng sẽ có dung lượng trung gian, vì vậy, ví dụ, sẽ có DIMM 48 GB và 96 GB.

  • Đầu nối khác nhau

DDR4 và DDR5 được so sánh về mặt vật lý trong hình bên dưới. Các phần được gắn nhãn của hình ảnh DDR5 bao gồm một số chữ viết tắt. SPD Hub là hub Serial Presence Detect, dùng để xác định mô-đun và đo nhiệt độ của mô-đun. PMIC là Power Management IC.

ddr5-ddr4

Các thành phần chính của DDR5 DIMM. Hình ảnh do Kingston Technology Corporation cung cấp; được sử dụng với sự cho phép.

Như đã lưu ý, DDR5 sử dụng điện áp hoạt động khác với DDR4, có kiến ​​trúc khác và có khe cắm chìa khóa ở vị trí khác. Những yếu tố này khiến DDR5 và DDR4 không tương thích về mặt vật lý và điện.

Ưu điểm của DDR5

Việc áp dụng DDR5 mang lại nhiều lợi ích cho khách hàng.

  • Hiệu suất – Hiện tại và Tương lai

DDR4 đã đạt đến giới hạn hiệu suất của nó. Các sản phẩm DDR5 ban đầu nhanh hơn và hiệu quả hơn DDR4 mới nhất, và sẽ còn nhanh hơn nữa khi công nghệ được cải thiện. Ngoài ra, vì các loại bộ nhớ không tương thích, nên việc lựa chọn DDR5 có nghĩa là máy chủ phải là thiết kế mới hơn, giúp nó có khả năng chống lỗi trong tương lai hơn so với thiết kế sử dụng DDR4.

  • Dung tích

Bộ nhớ DDR5 hỗ trợ các thiết bị RAM lớn hơn DDR4, cung cấp dung lượng DIMM thông thường tối đa là 256 GB. Với xếp chồng 3D, dung lượng DIMM DDR5 là 2 TB là có thể. Điều này rất quan trọng đối với các môi trường như cơ sở dữ liệu trong bộ nhớ. DIMM có dung lượng cao hơn sẽ cho phép máy chủ hỗ trợ tổng dung lượng bộ nhớ lớn hơn nhiều, ví dụ như 16 TB cho 8 khe DIMM. Ngoài ra, các kích thước DIMM trung gian được đề cập ở trên (48 GB và 96 GB) sẽ cho phép khách hàng tùy chỉnh bộ nhớ hệ thống theo nhu cầu của họ với phương pháp chi tiết hơn.

  • Tiêu thụ điện năng thấp hơn

Tiêu thụ điện năng thấp hơn ở cấp độ DIMM đơn lẻ không đáng kể. Đối với các trung tâm dữ liệu lớn có hàng trăm máy chủ và hàng nghìn DIMM, mức tiêu thụ điện năng thấp hơn có thể quan trọng. Không chỉ bản thân DIMM tiêu thụ ít điện năng hơn mà còn cần ít điện năng hơn để làm mát chúng. Năng lượng tiết kiệm được có thể tạo ra sự khác biệt đáng kể theo thời gian.

  • Được hỗ trợ bởi Máy chủ mới hơn

Các hãng sản xuất máy chủ như Lenovo, Dell, HP Enterprise, Supermicro… Có hỗ trợ bộ nhớ DDR5 và đều có bộ xử lý Intel Xeon Scalable thế hệ thứ tư hoặc AMD EPYC. Điều này bao gồm các máy chủ có bộ xử lý Intel và AMD, và trong các dòng máy chủ rack, tower, siêu dày đặc và quan trọng. Hiệu suất cao của bộ nhớ DDR5 là cần thiết để theo kịp các bộ xử lý mới hơn, đặc biệt là những bộ xử lý có số lượng lõi cao.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Quy ước đặt tên bộ điều khiển (Card raid) và bộ nhớ (Ram) của hãng HPE

Để theo kịp bối cảnh luôn thay đổi của ổ lưu trữ, các công ty lưu trữ không ngừng cải thiện hiệu suất và chức năng của bộ điều khiển được sử dụng để cho phép ổ đĩa giao tiếp với CPU và sau đó với hệ điều hành. Bộ điều khiển lưu trữ thường được gọi là bộ điều khiển RAID vì trong nhiều trường hợp, bộ điều khiển cung cấp khả năng RAID phần cứng. Nhiều máy chủ đi kèm với bộ điều khiển sử dụng phần mềm RAID và chúng thường được nhúng vào máy chủ mà không mất thêm phí. Ngoài ra, nhiều bộ điều khiển có thể tắt chức năng RAID để hiển thị ổ cứng HDD dưới dạng JBOD (Chỉ là một bó đĩa), để SW đang chạy trên máy chủ có thể quản lý dự phòng dữ liệu ở lớp SW chứ không phải ở lớp phần cứng.

Quy ước đặt tên bộ điều khiển HPE (Card raid HPE)

HPESmartArray
Bộ điều khiển HPE Smart Array P408i-a SR Gen10 Controller

Chữ đầu tiên của bộ điều khiển sẽ là: S/E/P (Thế hệ trước sử dụng: B/H/P)

Chữ “S” là viết tắt của RAID phần mềm (Software). Chữ “E” là viết tắt của “Essential” thay thế bộ điều khiển dòng H. Là bộ điều khiển phần cứng ở chế độ hỗn hợp không có bộ đệm và RAID bị giới hạn ở 0, 1, 5 và 10. Chữ “P” là viết tắt của bộ điều khiển “Hiệu suất cao”, không thay đổi kể từ thế hệ trước, hỗ trợ RAID 0, 1, 5, 10, 50 và 60.

Số đầu tiên trên bộ điều khiển không thay đổi, chúng vẫn là 1/2/4/8. Chúng là con số chung để so sánh cấp độ đầu vào với cấp độ hiệu suất cao hơn và tính năng phong phú hơn. Ví dụ: dòng 4 và 8 có nhiều bộ đệm hơn, trong khi dòng 1 được đưa vào máy chủ và không có bộ đệm.

Hai số tiếp theo được sử dụng để cho bạn biết bộ điều khiển có bao nhiêu làn đường SAS. Có bốn tùy chọn 00/04/08/16 lần lượt là 0, 4, 8 hoặc 16 làn (bộ điều khiển S100i không có làn SAS và do đó nó có thể hỗ trợ tối đa 14 ổ đĩa SATA và không có ổ SAS).

Các chữ cái i/e ngay sau ba số cho biết bộ điều khiển là bộ điều khiển bên trong hay bên ngoài. Chữ “i” là cắm bên trong máy chủ, chữ “e” là cắm bên ngoài máy chủ. Hiện tại có một bộ điều khiển (P416ie) có cả cổng bên trong và bên ngoài và được chỉ định là “ie”.

Chữ cái theo sau dấu gạch ngang a/b/c/m/p đề cập đến kiểu dáng của bộ điều khiển. Các tùy chọn lần lượt là: a:AROC/b:Blade/c:Synergy/m:Mezzanine/p:PCIe. AROC là viết tắt của cụm từ “Adaptive RAID on Chip” có nghĩa là thẻ chiếm một khe cắm bộ điều khiển lưu trữ chuyên dụng và không sử dụng khe cắm PCIe. Blade có nghĩa là các thẻ này dành cho HPE C7000 Series Blades. Synergy có nghĩa là các thẻ dành cho Nút tính toán Synergy HPE mới. Gác lửng được sử dụng trên nhiều hệ số dạng khác nhau: sức mạnh tổng hợp, lưỡi dao và trên các kệ lưu trữ gắn bên ngoài như MSA 1040 và 2040. PCIe có nghĩa là các thẻ này dành cho máy chủ dạng tháp và giá đỡ HPE tiêu chuẩn và sẽ được lắp vào khe cắm PCIe.

Hai chữ cái cuối cùng SR/MR chỉ định nhà sản xuất chipset. SR là chipset tương tự đã được sử dụng trên các bộ điều khiển trước đây của HPE và MR dành cho chipset MegaRAID LSI (nay là Broadcom).

Có một ký hiệu khác mà bạn sẽ thấy; một số bộ điều khiển AROC cũng sẽ có tùy chọn bộ điều khiển LH. Tùy chọn bộ điều khiển này chỉ được sử dụng trên máy chủ DL360 và DL560 và cần được sử dụng nếu bạn muốn cài đặt hai GPU vào các máy chủ này.

Xem thêm: Giá máy chủ hiện nay bao nhiêu

Quy ước đặt tên bộ nhớ HPE (Ram HPE)

Để xác định các đặc tính của DIMM, hãy sử dụng nhãn gắn trên DIMM cũng như hình minh họa và bảng sau.

ram minh hoa

MụcSự miêu tảSự định nghĩa
1Dung lượng8GB/16GB/32GB/64GB/128GB…
2Thứ hạng1R = Hạng đơn
2R = Hạng kép
4R = Hạng bốn
3Độ rộng dữ liệux4 = 4 bit
x8 = 8 bit
4Đánh giá điện ápL = Điện áp thấp (1,35v)
U = Điện áp cực thấp (1,25v)
Trống hoặc bị bỏ qua = Tiêu chuẩn
5Tốc độ bộ nhớ12800 = 1600-MT/s
10600 = 1333-MT/s
8500 = 1066-MT/s
6loại DIMMR = RDIMM (đã đăng ký)
E = UDIMM (không có bộ đệm với ECC)
L = LRDIMM (giảm tải)H = HDIMM (Siêu đám mây)

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Máy chủ HPE Proliant Gen11 với bộ xử lý Intel Xeon mới nhất

Cuối năm 2022, HPE đã phát hành bộ máy chủ Gen11 mới dựa trên bộ xử lý thế hệ thứ 4 AMD EPYC được gọi là AMD Genoa và đầu năm 2023 HPE tiếp tục mang đến cho khách hàng bộ máy chủ với bộ xử lý Intel Xeon có thể mở rộng thế hệ thứ 4. Máy chủ HPE Proliant Gen11 trang bị bộ xử lý Intel bao gồm bốn model 1U, 2U và tower.

Máy chủ HPE ProLiant DL320 Gen11 (Rack 1U)

HPE ProLiant DL320 Gen11 là máy chủ 1U, hỗ trợ 1 CPU được thiết kế để sử dụng trong các môi trường giá đỡ khác nhau. Nó được thiết kế để hiện đại hóa và cung cấp năng lượng cho khối lượng công việc thế hệ tiếp theo trong khi vẫn giữ được thiết kế tiêu chuẩn công nghiệp với quy mô linh hoạt cho đồ họa và lưu trữ nâng cao. Máy chủ này lý tưởng cho khối lượng công việc của máy tính để bàn ảo (VDI), phát trực tuyến video và phân tích. Tuy nhiên, nhờ thiết kế CPU đơn, nó mang một mức giá phải chăng cho các văn phòng nhỏ, bán lẻ và các địa điểm cạnh tranh khác.

DL320 Gen11

FEATURESPECS
Processors1x 4th Gen Intel Xeon Scalable Processor up to 32 cores
Front Drive CountUp to 4 LFF HDD/SSD; SAS/SATA Up to 10 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe
Rear Drive CountNo rear drive
Boot OptionsHot-pluggable raided M.2 NVMe (NOTE: slot-less) 2x SATA/NVMe M.2 storage with SW RAID (onboard)
GPU SupportUp to 2SW FHHL
I/OEmbedded 2x1GbE Up to 2 x16 PCIe Gen5 Up to 1 OCP Slot
MemoryUp to 2TB DDR5, CXL 1.1 supported
Storage ControllerGen11 Controllers (PCIe, OROC, or VROC)
ManagementiLO 6
Gen11 Controllers(PCIe, OROC, or VROC)
Chassis DepthSFF: ~23.8″; 4LFF: ~26.2″ 12LFF: ~39.2″
Targeted WorkloadsSDC; VDI; Data Management; Data Collection; Cold Storage

Máy chủ HPE ProLiant DL360 Gen11 (Rack 1U)

HPE ProLiant DL360 Gen11 là máy chủ được tối ưu hóa mật độ lý tưởng cho cơ sở hạ tầng CNTT và khối lượng công việc được sử dụng. Đây là máy chủ rack 1U, hai bộ vi xử lý có thể được sử dụng cho VMs và cho các khối lượng công việc kinh doanh khác nhau.

Ngoài CPU bổ sung so với DL320 Gen11, DL360 Gen11 sẽ nhận được một số tính linh hoạt bổ sung trong lưu trữ trong cấu hình I/O. Ngoài ổ cứng và các tùy chọn Bay Front Standard 2,5″, DL360 Gen11 còn có một vài backlanes EDSFF, đáng chú ý là tùy chọn 20-bay E3.S và tùy chọn 10-bay E3.S 2T. Hệ thống này cũng có nhiều mở rộng hơn thông qua PCIe và khe OCP thứ hai và hỗ trợ bộ nhớ lớn hơn nhiều.

dl360 gen11

FEATURESPECS
Processors2x 4th Gen Intel Xeon Scalable Processors up to 60 cores
Front Drive CountUp to 4 LFF HDD/SSD; SAS/SATA Up to 10 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe Up to 20 EDSFF 3.S 1T or 10 EDSFF 3.S 2T; NVMe
Rear Drive CountNo rear drive support
Boot OptionsOptional Hot-pluggable RAID1 M.2 NVMe Internal/external access
GPU SupportUp to 2SW
I/OUp to 3 x16 PCIe Gen5 slots Up to 2 x16 OCP slots
MemoryUp to 8TB DDR5 High Bandwidth Memory (HBM) support
Storage ControllerGen11 Controllers (PCIe and OROC)
CoolingSmart Cooling Module support
ManagementiLO 6
Chassis DepthSFF: 29.65″; LFF: 30.44″; EDSFF: 30.44”
Targeted WorkloadsEDA, CAD, general purpose, and high-performance VDI

Máy chủ HPE ProLiant DL380 Gen11 (Rack 2U)

HPE ProLiant DL380 Gen11 là máy chủ rack 2U, hỗ trợ 2 CPU với khả năng mở rộng tiên tiến để lưu trữ và tăng tốc. Máy chủ này lý tưởng cho khối lượng công việc đòi hỏi yêu cầu DPU và GPU tiên tiến. Khả năng mở rộng cho phép một loạt các khối lượng công việc đa dạng, bao gồm ảo hóa và đám mây riêng, cũng như quản lý dữ liệu.

Một lần nữa, HPE sáng tạo với các cấu hình lưu trữ, hỗ trợ 36-bay E3.S SSDs hoặc 18 bay E3.S 2T. HPE vẫn duy trì hỗ trợ cho các ổ cứng và cấu hình 2,5″ NVME. DL380 Gen11 cũng hỗ trợ 4LFF hoặc 6SFF ở phía sau của hệ thống. Nếu bạn không cần các ổ đĩa ở phía sau, thì có rất nhiều chỗ cho việc mở rộng PCIe, bao gồm cả hỗ trợ cho tối đa 8 GPU.

DL380 Gen11
FEATURESPECS
Processors2x 4th Gen Intel Xeon Scalable Processors up to 60 cores
Front + Midbay Drive CountUp to 24SFF SAS/SATA/NVMe+8 Midbay SFF SAS/SATA/NVMe Up to 12 LFF SAS/SATA + 4LFF SAS/SATA or 8SFF SAS/SATA/NVMe1 Up to 36 EDSFF 3.S 1T NVMe or 18 EDSFF 3.S 2T NVMe (Gen5)
Rear Drive CountUp to 6SFF SAS/SATA/NVMe HDD/SSD Up to 4LFF SAS/SATA HDD/SSD
Boot OptionsOptional Hot-pluggable RAID1 M.2 NVMe Internal/external access
GPU SupportUp to 3DW or 8SW
I/OUp to 8, up to x16, PCIe Gen5 slots Up to 2 x16 OCP slots
MemoryUp to 8TB DDR5 up to 4800 MT/s OR Up to 4TB DDR5 up to 4800 MT/s + Up to 8TB Intel Persistent Memory up to 4800 MT/s High Bandwidth Memory (HBM) support
Storage ControllerGen11 Controllers (PCIe and OCP) + VROC NVMe/SATA
ManagementiLO 6
Chassis DepthSFF: 28.2″; LFF: 30.4″; EDSFF: 30.4″
Targeted WorkloadsCollaborative, CRM, Data Mgmt, Analytics & AI, VDI, SCM, ERM, Content Mgmt, Containers

Máy chủ HPE ProLiant ML350 Gen11 (Tower – 4U)

Cuối cùng, HPE ProLiant ML350 Gen11 là máy chủ tower với bộ xử lý kép được tối ưu hóa kinh doanh cũng có thể được định giá là rack 4U. Nó được xây dựng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ, văn phòng chi nhánh, nhà máy hoặc bất kỳ cơ sở từ xa nào khác.

Các máy chủ như ML350 có xu hướng có được sự kết hợp giữa các ứng dụng kinh doanh, chia sẻ tệp, ảo hóa và khối lượng công việc khác, có nghĩa là chúng phải linh hoạt theo thiết kế. Mặc dù các máy chủ trong lớp này thường được chuyển xuống thông số kỹ thuật trung cấp để tiết kiệm ngân sách, HPE cung cấp khá nhiều tùy chọn năng lượng ở đây, như hỗ trợ SSD của 12-bay E3.s NVME, tối đa 10 PCIe và hỗ trợ tối đa bốn GPU có chiều rộng gấp đôi.

FEATURESPECS
Processors2x 4th Gen Intel Xeon Scalable Processors up to 60 cores
Front + Midbay Drive CountUUp to12LFF HDD/SSD; SAS/SATA Up to 24SFF HDD/SSD; SAS/SATA/X1NVMe Up to 12 EDSFF 3.S 1T or 2T Up to 8 x4 NVMe SSD
Rear Drive CountNo rear drive support
Boot OptionsOptional Hot-pluggable RAID1 M.2 NVMe Internal/external access
GPU SupportUp to 4DW
I/OUp to 10 PCIe Gen5 slots Up to 2 x16 OCP slots
MemoryUp to 32 DIMMS, DDR up to 4800 MT/s
Storage ControllerGen11 Controllers (PCIe and OROC)
ManagementiLO 6
Chassis Depth28″
Targeted WorkloadsIT infrastructure, Data Management, VDI, ERP/CRM

Các máy chủ HPE Proliant Gen11 với bộ xử lý Intel Xeon tiếp theo sắp ra mắt

  • HPE Synergy 480 Gen11 – Cho trung tâm dữ liệu được xác định bằng phần mềm, có đám mây riêng nâng cao cho doanh nghiệp.
  • HPE ProLiant DL560 Gen11 – Cung cấp năng lượng cho khối lượng công việc dữ liệu lớn với hiệu suất ổ cắm quad và tăng tốc dữ liệu trong bộ nhớ.
  • HPE ProLiant ML110 Gen11 – Được thiết kế với tính toán tối ưu hóa mật độ cao cho các dịch vụ Telco 5G và vRAN, phù hợp cho các doanh nghiệp nhỏ và được tối ưu hóa cho khả năng chi trả.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Các dòng máy chủ HPE Gen11 chạy chip AMD Genoa

HPE giới thiệu danh mục máy chủ ProLiant Gen11 mới mang lại trải nghiệm đám mây được thiết kế để hỗ trợ các môi trường kết hợp và chuyển đổi kỹ thuật số. Các máy chủ HPE ProLiant thế hệ tiếp theo được thiết kế để cung cấp cho các tổ chức tài nguyên điện toán trực quan và được tối ưu hóa, lý tưởng cho các khối lượng công việc hiện đại khác nhau, bao gồm AI, phân tích, ứng dụng gốc trên đám mây, ứng dụng chuyên sâu về đồ họa, ML, VDI và ảo hóa. Bộ bốn máy chủ đầu tiên này dựa trên AMD EPYC thế hệ thứ 4 được gọi là AMD Genoa.

HPE AMD Epyc

Tối ưu hóa cho GreenLake

Máy chủ HPE ProLiant mới tích hợp quản lý HPE GreenLake for Compute Ops Management, bảng điều khiển quản lý dựa trên đám mây giúp tăng hiệu quả hoạt động bằng cách tự động hóa an toàn quy trình truy cập, giám sát và quản lý máy chủ ở bất kỳ vị trí nào.

Bảng điều khiển cung cấp các khả năng đơn giản, thống nhất và tự động để khách hàng có thể kiểm soát môi trường điện toán của họ với khả năng hiển thị và thông tin chi tiết toàn cầu. Khách hàng cũng có thể nhanh chóng tích hợp hàng nghìn thiết bị được phân phối và hưởng lợi từ các bản cập nhật chương trình cơ sở máy chủ nhanh hơn. HPE GreenLake for Compute Ops Management bao gồm báo cáo lượng khí thải carbon để xem các số liệu sử dụng năng lượng và phát thải từ các máy chủ riêng lẻ đến các môi trường điện toán đầy đủ.

Bốn mẫu máy chủ HPE Gen11 chạy chip AMD Genoa

Từ góc độ phần cứng, HPE về cơ bản sẽ ra mắt hai máy chủ ProLiant do AMD Genoa cung cấp. Có các biến thể bộ xử lý đơn và bộ xử lý kép trong khung 1U và 2U. Bên trong có một vài cập nhật đáng chú ý khi so sánh với các máy chủ Gen10.

Đầu tiên, giờ đây khách hàng sẽ có quyền truy cập vào các ổ đĩa khởi động RAID NVMe có thể truy cập từ bên ngoài. Đây là một cải tiến lớn, các ổ đĩa khởi động trước đây chỉ có thể sử dụng được bằng cách tháo nắp. Giờ đây, các ổ đĩa khởi động dự phòng có thể được truy cập ở phía sau máy để dễ dàng thay thế.

NVMe Boot SSDs

Một bước tiến lớn khác về lưu trữ là việc áp dụng E3.S. Như bạn sẽ thấy trong thông số kỹ thuật bên dưới, điều này mang lại cho HPE lợi thế về mật độ lớn khi lưu trữ, đặc biệt là trong khung máy 1U, nơi các khay được giới hạn theo truyền thống bởi hệ số dạng 15mm U.2. Trong thiết kế U.2 truyền thống, nó bị giới hạn ở 10 ổ SSDs. Với E3.S, hiện có hỗ trợ cho 20 ổ SSD phía trước, tăng gấp đôi khả năng lưu trữ.

Khung 2U cung cấp thêm dung lượng lưu trữ thông qua các tùy chọn ở giữa và thậm chí nhiều khay hơn ở phía sau khung. Nhìn chung, các máy chủ ProLiant Genoa này sẽ mang lại nhiều tính linh hoạt cho thị trường. Điều đó nói rằng, các cấu hình E3.S không có sẵn ngay lập tức và HPE vẫn chưa cung cấp thông tin rõ ràng về thời điểm chúng sẽ được xuất xưởng ngoài nửa đầu năm sau. Vì vậy, khách hàng có thể phải chờ một thời gian để có quyền truy cập vào các cấu hình lưu trữ thực sự dày đặc.

HPE 11

Điều đó nói rằng, các nhà cung cấp SSD đã chuyển sang E3.S nên thực hiện các bước lùi với dự đoán rằng một nhà cung cấp máy chủ lớn cuối cùng sẽ vận chuyển các khay này. Kioxia và Samsung đã chào hàng các giải pháp E3.S trong khoảng một năm, chỉ chờ ai đó vận chuyển rộng rãi chỗ trống để họ lấp đầy.

Máy chủ HPE ProLiant DL325 Gen11 (Rack 1U) – Tối ưu chi phí

DL325 Gen11

FEATURESPEC
Processors1x 4th Generation AMD EPYC processors up to 96 cores
MemoryUp to 3TB DDR5, CXL 1.1 supported
Front Drive CountUp to 4 LFF HDD/SSD; SAS/SATA; Up to 10 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe;  Up to 20 EDSFF E3.S; NVMe
Rear Drive Count No rear drive support
Boot OptionsUp to lx internal access SATA/NVMe M.2 or lx External access hot-pluggable raided M.2 NVMe (Note: Will not take up a PCIe slot)
GPU SupportUp to 2SW or 2DW*
I/OUp to 2 x16 PCIe Gen5 slots; Up to 2 x8 OCP3.0 slots (upgradable to x16)
Storage ControllerGEN11 Controllers (PCIe and OROC)
Chassis Depth SFF: 25.5″; LFF/EDSFF: 27.9″; GPU front end: 32.2″
Targeted WorkloadsSoftware Defined Compute; CDN; low-end VDI

Máy chủ HPE ProLiant DL345 Gen11 (Rack 2U) – Một socket có khả năng mở rộng

DL345 Gen11

FEATURESPEC
Processors1x 4th Generation AMD EPYC processors with up to 96 cores
MemoryUp to 3TB DDR5, CXL 1.1 supported
Front Drive CountUp to 12 LFF HDD/SSD; SAS/SATA; Up to 24 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe;  Up to 36 EDSFF E3.S; NVMe
Mid Tray CountUp to 8 SFF SAS/SATA/NVMe OR Up to 4 LFF SAS/SATA
Rear Drive CountUp to 2 SFF SAS/SATA/NVMe OR Up to 4 LFF SS/SATA
Boot Options1x External access hot-pluggable raided M.2 NVMe (Note: Will not take up a PCIe slot)
GPU SupportUp to 4SW or 2DW
I/OUp to 6 x16 PCIe Gen5 slots; Up to 2 x8 OCP3.0 slots (upgradable to x16)
Storage ControllerGEN11 Controllers (PCIe and OROC)
Chassis Depth SFF/EDSFF: 25.4″; LFF: 26.1″; GPU front end: 31.4″
Targeted WorkloadsSoftware Defined Compute; CDN; low-end VDI

Máy chủ HPE ProLiant DL365 Gen11 (Rack 1U) – Hai socket hiệu suất cao

DL365 Gen11

FEATURESPEC
Processors2x 4th Generation AMD EPYC processors with up to 96 cores
MemoryUp to 6TB DDR5, CXL 1.1 supported
Front Drive CountUp to 10 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe; Up to 20 EDSFF E3.S
Rear Drive CountNo Rear Drive
Boot Options1x External access hot-pluggable raided M.2 NVMe (Note: Will not take up a PCIe slot)
GPU SupportUp to 2SW or 2DW
I/OUp to 2 x16 PCIe Gen5 slots; Up to 2 x8 OCP3.0 slots (upgradable to x16)
Storage ControllerGEN11 Controllers (PCIe and OROC)
Chassis Depth SFF: 25.6″; GPU: -32.2″
Targeted WorkloadsSoftware Defined Compute; CDN; low-end VDI

Máy chủ HPE ProLiant DL385 Gen11 (Rack 2U) – Hai socket có khả năng mở rộng

DL385 Gen11

FEATURESPEC
Processors2x 4th Generation AMD EPYC processors with up to 96 cores
MemoryUp to 6TB DDR5, CXL 1.1 supported
Front Drive CountUp to 12 LFF HDD/SSD; SAS/SATA; Up to 24 SFF HDD/SSD; SAS/SATA/NVMe; Up to 36 EDSFF E3.S Up to 48 SFF HDD/SDD (Post Launch)
Mid Tray CountUp to 8 SFF SAS/SATA/NVMe OR Up to 4 LFF SAS/SATA
Rear Drive CountUp to 8 SFF SAS/SATA/NVMe OR Up to 4 LFF SS/SATA
Boot Options1x External access hot-pluggable raided M.2 NVMe (Note: Will not take up a PCIe slot)
GPU SupportUp to 8SW or 4DW
I/OUp to 8 PCIe Gen5 slots; Up to 2 x8 OCP3.0 slots (upgradable to x16)
Storage ControllerGEN11 Controllers (PCIe and OROC)
Chassis Depth SFF/EDSFF: 25.4″; LFF: 26.1″; GPU front end: 31.4″
Targeted WorkloadsSoftware Defined Compute; CDN; low-end VDI

Các dịch vụ mới để mở rộng trải nghiệm của khách hàng

HPE đã tiết lộ những cải tiến cho trải nghiệm khách hàng của mình, hỗ trợ các máy chủ HPE ProLiant Gen11, bao gồm:

  • HPE Pointnext Complete Care Secure Locations cung cấp cho khách hàng các chuyên gia được chỉ định để cung cấp hỗ trợ cho các địa điểm nơi truy cập, kết nối cũng như liên lạc điện tử và bằng lời nói phải tuân theo các biện pháp bảo mật cụ thể.
  • Chuyên gia HPE cung cấp cho khách hàng quyền tiếp cận với các chuyên gia dịch vụ có chuyên môn chuyên sâu liên quan đến các dịch vụ điện toán thế hệ tiếp theo của HPE.
  • Trung tâm hỗ trợ HPE, nơi cung cấp các dịch vụ trực tuyến và nền tảng hỗ trợ, đã được cải tiến để bao gồm khả năng cộng tác tốt hơn, quản lý trường hợp, khắc phục sự cố tác nhân ảo nâng cao và bảng điều khiển thông tin chi tiết kỹ thuật số mới.
  • Hỗ trợ dành cho máy tính thế hệ tiếp theo của HPE đã được kéo dài từ ba đến năm năm thành tối đa bảy năm.

Máy chủ HPE Proliant Gen11 với bộ xử lý AMD Genoa khi nào ra mắt?

Các máy chủ HPE ProLiant Gen11 có bộ xử lý AMD EPYC thế hệ thứ 4 sẽ có sẵn để đặt hàng trên toàn thế giới bắt đầu từ ngày 10 tháng 11, bao gồm cả thông qua nền tảng đám mây HPE GreenLake. HPE vẫn chưa công bố hỗ trợ cho các dịch vụ SDS và HCI của họ cho các máy chủ này, nhưng điều đó được mong đợi trong những tháng tới.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Máy Chủ AI & GPU Hiệu Suất Cao Cho Doanh Nghiệp

Trong vài năm gần đây, nhu cầu triển khai AI, Deep Learning, Machine Learning và xử lý dữ liệu lớn đang tăng rất nhanh tại doanh nghiệp, trung tâm dữ liệu và các tổ chức nghiên cứu. Để đáp ứng…

Các socket Intel hỗ trợ cho bộ xử lý Intel® Xeon®

Intel® Xeon® Processor Family Socket Supported1 Status Intel® Xeon® 600 Series LGA-4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6500/6700P-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6900P-Series LGA7529-1   Intel® Xeon® 6 – 6700E-Series LGA4710-2   Intel® Xeon® 6 – 6300P-Series FCLGA1700…

List Of PowerEdge RAID Controller Types For Dell Systems

Bài viết này liệt kê các bộ điều khiển RAID PowerEdge (PERC) theo họ (thế hệ) cho các hệ thống Dell. Có một số loại bộ điều khiển PERC tùy thuộc vào đầu nối lưu trữ bên trong hoặc bên…

EDSFF là gì? hiện nay có mấy dạng?

Giới thiệu Các doanh nghiệp và trung tâm dữ liệu yêu cầu lưu trữ nhanh nhất và dày đặc nhất lựa chọn SSD NVMe cho giao diện PCIe tốc độ cao của họ. Ổ cứng chậm hơn và SATA không…

Bài 1: Giới thiệu về Backlink và Quản lý Backlink

Trong bài học này, bài đầu tiên trong khóa học Quản lý backlink, chúng ta sẽ nói về quản lý backlink và xây dựng liên kết và lý do tại sao chúng là một phần quan trọng của câu đố SEO.

Các con nhện của Google sử dụng các liên kết để khám phá các trang trên web. Các con nhện thu thập dữ liệu các trang web, theo các liên kết đến các trang khác – và khi tìm thấy một trang mới, trang đó sẽ được thêm vào chỉ mục của Google.

backlink

Liên kết đến, là các liên kết trỏ từ một trang web khác đến trang web của bạn, luôn là yếu tố được đánh giá cao nhất trong thuật toán xếp hạng của Google. Google sử dụng liên kết để đo lường thẩm quyền, dựa trên ý tưởng rằng các trang web có giá trị nhất sẽ có nhiều liên kết trỏ đến chúng hơn từ các trang web khác. Nói cách khác, liên kết giống như phiếu bầu phổ biến – các trang web phổ biến hơn sẽ nhận được nhiều phiếu bầu nhất.

Kể từ khi SEO ra đời, chúng ta đã biết rằng Google coi trọng liên kết vô cùng. Trên thực tế, quyết định sử dụng liên kết như một thước đo về thẩm quyền chính là điều khiến Google trở nên khác biệt so với các công cụ tìm kiếm khác và dẫn đến sự thống trị cuối cùng của Google trong tìm kiếm.

Quản lý backlink nhanh chóng trở thành một trong những nền tảng của tối ưu hóa công cụ tìm kiếm. Trên thực tế, một số chuyên gia SEO và thậm chí một số cơ quan chuyên về quản lý liên kết và không làm gì khác.

Vào những ngày đầu, backlink là một trò chơi về con số – bất kỳ trang web nào có nhiều liên kết đến nhất thường được xếp hạng ở đầu kết quả tìm kiếm. Các nhà tiếp thị nhanh chóng nhận ra rằng việc gian lận hệ thống và chỉ cần mua liên kết là rất dễ dàng, vì vậy, vào năm 2012, Google đã phát hành phiên bản đầu tiên của thuật toán Penguin.

Sau khi cập nhật, việc có được các liên kết từ các trang web có nội dung tương tự trở nên quan trọng và việc quản lý liên kết trở nên khó khăn hơn nhiều. Qua nhiều năm, Google đã tiếp tục tinh chỉnh thuật toán và ngày nay, quản lý liên kết là một phần thiết yếu của bất kỳ chiến dịch SEO nào.

Nếu bạn muốn một trang web có nhiều khả năng hiển thị hơn trong các tìm kiếm, bạn phải biết cách phân tích hồ sơ backlink của trang web và sau đó sử dụng nhiều chiến thuật khác nhau để có được các liên kết đến mới. Nếu trang web của bạn bị Google phạt, bạn cần biết cách phân tích các backlink, chẩn đoán các vấn đề và khắc phục chúng nếu bạn muốn phục hồi sau hình phạt.

Liên kết không chỉ quan trọng đối với SEO – chúng là nguồn lưu lượng truy cập giới thiệu có giá trị. Nếu bạn đang xây dựng đúng loại backlink, chúng sẽ đến từ các trang web có liên quan với lưu lượng truy cập cao, do đó người dùng của các trang web khác có khả năng nhấp vào trang web của bạn.

Liên kết cũng giúp xây dựng thương hiệu. Khi bạn có được liên kết trên các trang web khác, người dùng của các trang web đó sẽ biết đến thương hiệu của bạn. Những liên kết đó giúp bạn được người dùng mới phát hiện và giúp bạn trở nên nổi tiếng hơn với tư cách là một chuyên gia trong lĩnh vực cụ thể của mình.

Hãy nhớ rằng, rất khó để có được liên kết trong trạng thái chân không. Sẽ không ai liên kết đến bạn nếu bạn không có nội dung tuyệt vời và nhiều lần bạn sẽ phải tiếp cận để đưa nội dung của mình đến các trang web khác. Có một số phần chuyển động, nhưng ở mức độ đơn giản nhất, việc có tư duy đúng đắn sẽ rất hữu ích.

Bạn cần kiếm được liên kết, không phải xây dựng chúng. Một lần nữa, chúng ta hãy quay lại với ý tưởng rằng liên kết là phiếu bầu về mức độ phổ biến. Hãy nghĩ lại thời trung học – sẽ không ai cho bạn phiếu bầu về mức độ phổ biến nếu bạn buồn chán và ngồi một mình ở góc phòng ăn trưa mỗi ngày.

Xây dựng liên kết thành công phụ thuộc vào việc có một trang web tuyệt vời, nội dung tuyệt vời và chiến lược SEO vững chắc làm nền tảng.

Vậy là hết bài 1 của khóa học quản lý backlink, chúng tôi hy vọng bạn đã học được điều gì đó tuyệt vời. Đừng quên xem bài học tiếp theo và khi bạn nghĩ mình đã sẵn sàng.

Mr Bon


Khóa học Quản lý Backlink

Bài 1: Giới thiệu về Backlink và Quản lý Backlink

Bài 2: Các loại liên kết

Bài 3: Phân tích cạnh tranh

Bài 4: Phục hồi hình phạt với Google

Bài 5: Chiến lược xây dựng liên kết

Bài 6: Chiến dịch xây dựng liên kết

Bài 2: Các loại liên kết

types of backlinks

Trong bài học này, bài thứ hai trong khóa Quản lý Backlink, chúng ta sẽ nói về các loại liên kết khác nhau.

Bây giờ chúng ta đã tìm hiểu những kiến ​​thức cơ bản về quản lý backlink, điều quan trọng là phải nói về các loại liên kết khác nhau mà bạn có thể có được – cả những liên kết tốt mà bạn muốn và những liên kết xấu mà bạn muốn tránh.

Các loại liên kết tốt nhất là những liên kết bạn không cần phải xây dựng – các liên kết tự nhiên mà bạn có được chỉ vì bạn tuyệt vời. Những liên kết tự nhiên này khó có được hơn, đặc biệt là nếu bạn mới bắt đầu thực hành SEO.

Nếu không ai biết về trang web hoặc blog của bạn, bạn sẽ không nhận được bất kỳ liên kết tự nhiên nào trong số này – không ai biết rằng bạn có nội dung tuyệt vời. Tuy nhiên, một khi bạn đã nỗ lực rất nhiều để xây dựng thương hiệu và tạo ra nội dung tuyệt vời, bạn sẽ có nhiều khả năng nằm trong tầm ngắm của các trang web và blog có ảnh hưởng.

Hầu hết thời gian, bạn sẽ cần phải làm những gì chúng tôi gọi là xây dựng liên kết tiếp cận. Giống như với các liên kết tự nhiên, bạn sẽ cần một số nội dung tuyệt vời, nhưng bạn sẽ thực hiện tiếp cận thủ công để đưa nó đến với nhiều đối tượng hơn. Bạn sẽ liên hệ thủ công với các blogger và chủ sở hữu trang web và đưa ra lý do tại sao bạn nghĩ rằng người dùng của họ sẽ được hưởng lợi từ nội dung tuyệt vời của bạn.

Bạn cũng nên biết về các chiến thuật xây dựng liên kết cũ đã không còn được ưa chuộng. Trước đây, mọi người đã sử dụng nhiều phương pháp khác nhau để xây dựng các liên kết không biên tập, nhưng khi thuật toán của Google phát triển, các chiến thuật này đã trở nên lỗi thời và trong nhiều trường hợp, giờ đây có thể gây ra hình phạt.

Theo một khái niệm đơn giản, hãy nghĩ về nó như thế này: bạn muốn các liên kết mà người khác cung cấp cho bạn – không phải các liên kết mà bạn có thể tự mình có được. Nếu bạn có thể điền vào biểu mẫu hoặc nhấp vào nút để có được liên kết, thì đó không phải là liên kết mà bạn muốn có được.

Một lần nữa, đây là những chiến thuật bạn không nên sử dụng, nhưng vì bạn cần có khả năng chẩn đoán các liên kết có thể gây hại cho khả năng hiển thị của mình hoặc thậm chí gây ra hình phạt, chúng tôi sẽ xem qua một danh sách nhanh:

  • Xây dựng liên kết thông cáo báo chí – nơi bạn đưa ra thông cáo báo chí kèm theo liên kết đến trang web của mình với mục đích duy nhất là thông cáo báo chí được xuất bản trên các trang web khác.
  • Xóa liên kết trong bình luận blog hoặc bài đăng trên diễn đàn. Xóa liên kết trong chữ ký diễn đàn.
  • Việc sao chép bài viết là một chiến thuật phổ biến, nhưng cuối cùng bạn sẽ nhận được các liên kết từ các bài viết viết kém (thậm chí đôi khi không thể đọc được).
  • Nhúng tiện ích là một chiến thuật phổ biến khác. Các nhà tiếp thị sẽ tạo một tiện ích có thể nhúng hoặc đồ họa thông tin bằng mã nhúng cắt và dán. Khi được sử dụng để nhúng tiện ích hoặc đồ họa thông tin trên một trang web khác, mã cũng bao gồm một backlink.
  • Các thư mục thư rác cũng khá phổ biến – bạn có thể dễ dàng truy cập vào hàng loạt trang web và điền vào một biểu mẫu đơn giản để lấy liên kết.

Một lần nữa, bạn nên tránh làm bất cứ điều gì tôi vừa đề cập – nhưng bạn cũng cần tìm kiếm dấu hiệu cho thấy bất kỳ chiến thuật nào trong số này đã từng được sử dụng trên trang web của bạn trong quá khứ.

Ở mức cơ bản nhất, bạn muốn có được các liên kết mà bạn đã kiếm được, vì bạn có điều gì đó tuyệt vời để chia sẻ. Nếu bạn đủ nổi tiếng để có được các liên kết tự nhiên, bạn thật tuyệt. Bạn vẫn hoàn toàn ổn nếu bạn cần thực hiện tiếp cận liên kết để giới thiệu trang web của mình đến những người có thể chưa biết đến bạn. Nếu bạn phải tự mình lấy liên kết, có lẽ không đáng để lấy.

Điều quan trọng nữa là phải hiểu sự khác biệt giữa liên kết được theo dõi và liên kết không theo dõi. Một backlink chuẩn sẽ truyền giá trị từ trang web gốc đến trang web mà nó liên kết đến – giống như ý tưởng về phiếu bầu phổ biến mà tôi đã đề cập trong bài học một.

nofollow va dofollow

Nofollow là thuộc tính liên kết được thêm vào mã liên kết để báo cho thuật toán của Google không chuyển bất kỳ giá trị nào đến trang web mục tiêu. Các liên kết nofollow này phổ biến trên các trang web không kiểm soát được các liên kết xuất hiện trên trang của họ.

Phương tiện truyền thông xã hội là một ví dụ hoàn hảo. Nếu ai đó chia sẻ liên kết đến trang web của bạn trên Facebook, liên kết đó đến từ người dùng, không phải từ Facebook – đó là lý do tại sao tất cả các liên kết được chia sẻ đều được đặt thành liên kết nofollow. Các nhà quảng cáo cũng thường sử dụng liên kết nofollow trên quảng cáo. Ví dụ: nếu bạn đang trả tiền cho một quảng cáo biểu ngữ xuất hiện trên một trang web phổ biến trong mạng hiển thị của Google, thì bạn không thực sự có liên kết từ trang web đó – bạn đang trả tiền để quảng cáo của mình xuất hiện, vì vậy, liên kết đó là liên kết nofollow là hợp lý.

Khi bạn đang xây dựng liên kết hoặc phân tích hồ sơ backlink của mình, điều quan trọng là phải hiểu rằng liên kết nofollow sẽ không có lợi bằng liên kết được theo dõi. Chắc chắn, bạn vẫn có thể nhận được lưu lượng truy cập giới thiệu từ liên kết nofollow, nhưng vì chúng không mang lại bất kỳ giá trị nào cho trang web của bạn, nên bạn thường muốn tập trung vào việc có được liên kết được theo dõi.

Nếu bạn đang làm Local SEO, thì đó không phải là vấn đề lớn. Nếu bạn chưa xem khóa học Local SEO, tôi sẽ nói về điều này trong bài học số 3. Thuật toán cục bộ của Google xem xét các liên kết theo cách khác và các liên kết nofollow vẫn có thể có lợi cho trang web của bạn.

Vì vậy, nếu bạn đang xây dựng liên kết cho một doanh nghiệp có địa điểm cố định hoặc phục vụ khách hàng ở một khu vực địa lý cụ thể, hãy đảm bảo rằng bạn tham gia khóa học SEO địa phương để tìm hiểu thêm.

Thực hành tốt nhất về văn bản neo

Vì chúng ta đang nói về các loại liên kết, nên cũng quan trọng khi nói về văn bản neo. Văn bản neo của liên kết là văn bản có thể nhấp vào trên trang web gốc mà người dùng nhấp vào để truy cập trang web đích.

Không có sự phân tích văn bản neo tối ưu nào, bất kể bạn đọc gì trong các bài đăng trên blog hay xem gì trong video. Đừng tin vào sự cường điệu – tất cả những gì bạn cần biết là văn bản neo khớp chính xác có thể nguy hiểm.

Văn bản neo khớp chính xác hoặc sử dụng các từ khóa quan trọng của bạn làm văn bản neo, theo truyền thống là một tín hiệu xếp hạng. Nếu bạn bán ‘quần lót không chứa gluten’ và một trang web liên kết đến bạn bằng văn bản neo ‘quần lót không chứa gluten’, bạn sẽ có nhiều khả năng được xếp hạng cho cụm từ đó.

Thật không may, các SEOer có tiếng là phá hỏng đồ chơi của họ. Ngay khi một chiến thuật được chứng minh là hiệu quả và trở thành kiến ​​thức phổ biến, nó bị lạm dụng – và Google bắt đầu bỏ qua chiến thuật đó hoặc tệ hơn là bắt đầu phạt chiến thuật đó.

Khi bạn xây dựng liên kết, tốt nhất là để các trang web liên kết đến bạn theo cách họ chọn. Bạn không cần phải tránh văn bản neo khớp chính xác nếu nó xảy ra tự nhiên, bạn chỉ không muốn cố tình lấy nó.

Vậy là hết bài 2 của khóa học quản lý backlink, chúng tôi hy vọng bạn đã học được điều gì đó tuyệt vời. Đừng quên xem bài học tiếp theo và khi bạn nghĩ mình đã sẵn sàng.

Mr Bon


Khóa học Quản lý Backlink

Bài 1: Giới thiệu về Backlink và Quản lý Backlink

Bài 2: Các loại liên kết

Bài 3: Phân tích cạnh tranh

Bài 4: Phục hồi hình phạt với Google

Bài 5: Chiến lược xây dựng liên kết

Bài 6: Chiến dịch xây dựng liên kết

Bài 3: Phân tích cạnh tranh

Trong bài học này, bài thứ ba trong khóa học Quản lý Backlink, chúng ta sẽ nói về phân tích liên kết cạnh tranh.

Trước khi chúng ta tìm hiểu sâu hơn về công cụ và chiến thuật, tôi cần chia sẻ một lưu ý – khi bạn đang xây dựng các backlink mới, việc sao chép đối thủ cạnh tranh KHÔNG BAO GIỜ được coi là chiến lược duy nhất của bạn.

Đây là một chiến thuật dễ dàng, đặc biệt là nếu bạn mới tham gia SEO – nhưng bạn không muốn mắc kẹt trong lối mòn CHỈ theo đuổi liên kết của đối thủ cạnh tranh.

Hãy nhớ rằng – Google thưởng cho các liên kết độc đáo – vì vậy bạn muốn có các liên kết mà đối thủ cạnh tranh của bạn không có. NHƯNG – việc theo đuổi các liên kết của đối thủ cạnh tranh là một chiến lược khởi đầu tốt.

Thông thường, nếu một trang web liên kết đến một trong những đối thủ cạnh tranh của bạn, bạn có thể dễ dàng có được liên kết từ cùng một trang web. Chắc chắn, nó không phải là duy nhất đối với bạn, nhưng nó sẽ không còn là duy nhất đối với đối thủ cạnh tranh của bạn nữa – điều đó có nghĩa là bạn đang ở trên một sân chơi bình đẳng hơn.

Đây là nơi công cụ phân tích khoảng cách backlink thực sự tỏa sáng. Nếu bạn đang sử dụng các công cụ liên kết khác, bạn sẽ phải kéo các hồ sơ liên kết khác nhau và thả tất cả vào Excel và cố gắng tìm kiếm các cơ hội một cách trực quan.

competitive analysis

Không có vấn đề gì lớn nếu bạn làm việc với một trang web chỉ có vài trăm liên kết và đối thủ cạnh tranh cũng nhỏ hơn. Nhưng nếu bạn làm việc với các trang web lớn hơn với hàng nghìn, hàng chục nghìn hoặc thậm chí hàng trăm nghìn liên kết, phân tích trực quan trở nên cực kỳ khó khăn và tẻ nhạt.

Công cụ phân tích khoảng cách backlink giúp bạn thực hiện việc này dễ dàng. Một lần nữa, ngay cả khi bạn biết cách phân tích đối thủ cạnh tranh theo cách thủ công, công cụ này vẫn giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian.

Khi bạn tìm thấy các liên kết mà trang web của bạn thiếu, hãy kiểm tra các số liệu thống kê – hãy nhớ rằng, điểm số càng cao thì các liên kết càng có giá trị. Nếu bạn đang làm việc với một doanh nghiệp địa phương, đừng bỏ qua các trang web có thẩm quyền thấp – hãy kiểm tra trang web thực tế để xem đó có phải là một trang web địa phương khác không. Nhiều lần, các trang web địa phương nhỏ hơn có điểm thẩm quyền thấp, nhưng vì chúng là các trang web địa phương nên chúng có trọng số cao hơn trong thuật toán địa phương.

Bạn muốn nhắm mục tiêu vào các liên kết duy nhất từ ​​các trang web duy nhất – tốt hơn nhiều khi có 1 liên kết từ 10 trang web hơn là 10 liên kết từ một trang web. Cũng có lợi khi có các liên kết từ nhiều IP khác nhau – nếu quá nhiều liên kết của bạn đến từ cùng một địa chỉ IP, thì đó là một mẫu có thể phát hiện được trông giống như được tạo ra.

Khi bạn đang biên soạn danh sách các cơ hội backlink, hãy đảm bảo rằng bạn nhấp vào từng trang web để phân tích nhanh – trang web đó có liên quan đến doanh nghiệp hay ngành dọc của bạn không? Đó có phải là trang web bạn muốn nhận liên kết không?

Hãy đặc biệt chú ý đến các liên kết có văn bản neo có thương hiệu. Bạn thường thấy rằng các trang web này là thư mục, trang tài nguyên, lời chứng thực, nghiên cứu tình huống hoặc bài đăng của khách… tất cả đều là cơ hội để bạn theo đuổi.

Tôi muốn kiểm tra tất cả các liên kết KHÔNG trỏ đến trang chủ của đối thủ cạnh tranh. Vì phần lớn các liên kết của bạn sẽ dẫn đến trang chủ của bạn, nên bất kỳ trang nào khác có liên kết có xu hướng là các trang chất lượng tốt hơn, phổ biến hơn trên trang web của bạn. Đối thủ cạnh tranh của bạn cũng vậy, vì vậy nếu bạn đang xem các liên kết không phải trang chủ, bạn có thể thấy nội dung hoạt động tốt nhất cho đối thủ cạnh tranh của mình.

competitive analysis

 

Bây giờ bạn sẽ có cái nhìn sâu sắc về loại nội dung phù hợp với đối tượng khán giả tiềm năng của mình, đồng thời giúp xây dựng uy tín cho thương hiệu của bạn.

Và hãy nhớ rằng, nghiên cứu đối thủ cạnh tranh không phải là một quá trình một lần. Đối thủ cạnh tranh của bạn đang nhận được liên kết, giống như bạn. Ngay cả khi họ không tích cực thực hiện SEO, vẫn có những tín hiệu tự nhiên dẫn đến các liên kết mới. Bạn cần tiếp tục kiểm tra để xem đối thủ cạnh tranh của bạn đã có được những liên kết mới nào.

Bạn đã sẵn sàng tìm hiểu các chiến lược xây dựng liên kết và có được một số liên kết tuyệt vời… nhưng trước khi chuyển sang bài học tiếp theo, tôi có thêm một mẹo nữa muốn chia sẻ.

Đừng mắc kẹt trong bong bóng cạnh tranh của bạn. Đây là một sai lầm lớn mà hầu hết các SEO mắc phải – và hầu hết không bao giờ nhận ra rằng họ đang mắc phải.

Hãy nhớ rằng, Google thích các backlink độc đáo. Bạn muốn có được các liên kết mà không đối thủ cạnh tranh nào của bạn có. Nếu bạn chỉ nghiên cứu trang web của riêng mình và các đối thủ cạnh tranh gần nhất, bạn sẽ bị kẹt trong bong bóng liên kết.

Lưu ý: đây là lúc tôi nảy ra ý tưởng lấy một trong những bong bóng trong suốt khổng lồ đó và để chúng lăn tôi xuống phố khi tôi nói “bạn bị kẹt trong bong bóng liên kết” – nhưng cả bộ phận ngân sách và bảo hiểm đều ngăn cản ý tưởng đó…

Nhưng điểm quan trọng là – bạn không muốn bị mắc kẹt trong bong bóng liên kết của mình. Nếu bạn là một doanh nghiệp địa phương, hãy kéo các doanh nghiệp tương tự ở các thành phố lớn khác – thậm chí ở phía bên kia đất nước. Nếu bạn hoàn toàn là kỹ thuật số, hãy kéo các ngành dọc tương tự hoặc thậm chí thử kéo các doanh nghiệp địa phương trong khu vực của bạn.

Vấn đề là nghiên cứu các trang web khác mà bạn không cạnh tranh – bạn có thể tìm thấy những ý tưởng tuyệt vời cho các liên kết mà bạn sẽ không bao giờ nghĩ ra nếu không. Kiểm tra các doanh nghiệp khác và tìm kiếm các mẫu – bạn có nhiều khả năng đưa ra các cơ hội liên kết độc đáo sẽ thúc đẩy khả năng hiển thị của trang web của bạn.

Vậy là hết bài 3 của khóa học quản lý backlink, chúng tôi hy vọng bạn đã học được điều gì đó tuyệt vời. Đừng quên xem bài học tiếp theo và khi bạn nghĩ mình đã sẵn sàng.

Mr Bon


Khóa học Quản lý Backlink

Bài 1: Giới thiệu về Backlink và Quản lý Backlink

Bài 2: Các loại liên kết

Bài 3: Phân tích cạnh tranh

Bài 4: Phục hồi hình phạt với Google

Bài 5: Chiến lược xây dựng liên kết

Bài 6: Chiến dịch xây dựng liên kết